Centrus Energy Corp. (NYSE: LEU) — PTL Research · UPDATE FY2025 + Q1 2026

Centrus Energy Corp. The Last Enricher Standing — ตรวจสอบ Thesis 12 เดือนหลัง Centrus Energy Corp. (NYSE: LEU) — PTL Research · UPDATE FY2025 + Q1 2026
PTL Research · Equity Deep Dive Series
🔄 อัพเดท · Updated May 2026
NYSE: LEU  |  Sector: Nuclear Fuel / Advanced Energy Infrastructure

Centrus Energy Corp.

The Last Enricher Standing — ตรวจสอบ Thesis 12 เดือนหลัง

FY2025 + Q1 2026 ✓
มิถุนายน 2025
$448.7M (+1.5% YoY)
$1.87B (Q1 2026)
$900M (ม.ค. 2026)
$3.8B ถึงปี 2040
Authored by Tharathep Lomchid · PTL Research
Update ครอบคลุม FY2025 Annual Report (Feb 2026) + Q1 2026 Earnings (May 5, 2026) · ไม่ใช่คำแนะนำการลงทุน
✅ Thesis Accuracy Review · ตรวจสอบความถูกต้องของ Thesis เดิม
"Thesis หลักถูกต้อง: DOE เลือก Centrus เป็น Sole-Source HALEU สำหรับ $900M ในมกราคม 2026 — และ NNSA แจ้งเจตจำนงจะ Sole-Source งานเสริมสมรรถภาพยูเรเนียมให้ Centrus ด้วย สิ่งที่ผิดพลาดคือการประเมิน Cash Position ต่ำเกินไปอย่างมาก: จาก $671M → $2.0B"
⚠ Zero to One — Brutal Advisory Framework · อ่านก่อนทุกอย่าง
"ปี 2025 พิสูจน์ว่า Centrus ไม่ใช่แค่ Broker — รัฐบาลสหรัฐฯ เลือกแล้วว่าจะใช้บริษัทนี้เป็นกระดูกสันหลังของ Nuclear Fuel Supply Chain ทั้งฝั่ง Military และ Commercial การลงทุน $350–500M Capex ในปี 2026 คือการตัดสินใจที่ไม่สามารถย้อนกลับได้"
00 ·
Thesis Accuracy Audit
ตรวจสอบความถูกต้อง — อะไรที่ถูก อะไรที่ผิด อะไรที่ยังไม่ชัด
📌 วิธีอ่าน Accuracy Audit การวิเคราะห์เปรียบเทียบการคาดการณ์ใน Report มิถุนายน 2025 กับผลที่เกิดขึ้นจริงใน FY2025 Annual Report (ก.พ. 2026) และ Q1 2026 Earnings (พ.ค. 2026) สีเขียว = ถูกต้อง, สีแดง = ผิดพลาด, สีเหลือง = ถูกบางส่วน, สีส้ม = ยังไม่สามารถตัดสินได้
$448.7M
▲ +1.5% vs FY2024 · ✓ โต
$671M (คาดไว้)
$2.0B
▲ +198% · ATM + Conv. Notes
~27% (FY2024)
~32%
▲ ฟื้นตัวแล้ว · ✓ Vintage Effect หมดอายุ
$73.2M (FY2024)
$77.8M
▲ +6.3% · Steady
$3.7B (มิ.ย. 2025)
$3.8B
▲ +$0.1B · contingent LEU $2.3B
Phase III $110M
$900M
▲ Milestone สำคัญที่สุดในประวัติ
✅ ถูกต้อง · CORRECT
DOE จะเลือก Centrus เป็น Sole Enricher
Report ระบุว่า Centrus มีสถานะ "Only HALEU Producer" และ DOE จะสนับสนุนเชิงโครงสร้าง — ยืนยันแล้วด้วย $900M HALEU Task Order (ม.ค. 2026) และ NNSA แจ้งเจตจำนง Sole-Source ซึ่งเกินคาดจากที่เขียนไว้ใน Report เดิม
✅ ถูกต้อง · CORRECT
LEU Margin จะฟื้นตัวจาก Vintage Contract Effect
Section 4 ระบุชัดว่ามาร์จิน 27% FY2024 ไม่ใช่ Baseline และ Vintage Effect จะหมดอายุ — ยืนยันแล้ว: FY2025 LEU Gross Margin ฟื้นตัวเป็น ~32% (+5pp) ขับเคลื่อนโดย Contract Mix ที่ดีขึ้น
✅ ถูกต้อง · CORRECT
Regulatory + Technology Moat เป็น Barrier จริง
คู่แข่งรายใหม่ยังไม่มีใครได้ HALEU License ที่ Scale เต็มรูปแบบในสหรัฐฯ การที่ NNSA เตรียม Sole-Source ให้ Centrus ยืนยันว่า NRC License + US-Origin Technology เป็น Moat จริง ไม่ใช่แค่ Temporary Advantage
✅ ถูกต้อง · CORRECT
Strategy: Land → Expand → Dominate กำลังดำเนินอยู่
Phase III $110M ที่ Report กล่าวถึง ขยายเป็น $900M DOE Task Order — นี่คือการเปลี่ยนผ่านจาก Phase 2 (Expand) เข้าสู่ Phase 3 (Dominate) ที่เร็วกว่าที่ Base Case คาดไว้
❌ ผิดพลาด · INCORRECT
Cash Position $671M — ประเมินต่ำมาก
Report เขียน Cash $671M เป็นตัวเลขสำคัญใน Cover — แต่ Centrus ระดมทุนเพิ่มผ่าน ATM $390M (เฉลี่ย $269/หุ้น) + Convertible Notes $533M รวม Cash ปลาย FY2025 เป็น $2.0B นี่เป็นการเปลี่ยนแปลงสำคัญในแง่ Capex Capacity
⚡ ถูกบางส่วน · PARTIAL
HALEU Production เป้า 10,000–50,000 kg — เพิ่งเริ่ม
Report คาด Bear Case ที่ 5,000 kg ปี 2030 ตัวเลขปัจจุบัน: Centrus ผลิตสะสม >1.6 เมตริกตัน (1,600 kg) นับจากเริ่มต้น เป้าหมายปัจจุบันของบริษัทคือ 12 เมตริกตัน/ปี หลังปี 2030 — ตรงกับ Scenario จาก Report แต่ Timeline ยังอยู่ในระยะเริ่มต้น
⏳ ยังไม่ชัด · KPI 1 STATUS
Commercial HALEU Agreements กับบริษัทเอกชน
Report กำหนด Yellow Flag ถ้า "ไม่มีสัญญาภายในปี 2026" — ณ Q1 2026 ยังไม่มีสัญญาเชิงพาณิชย์ที่ Announce กับ Developer เอกชน (TerraPower, X-energy ฯลฯ) ทุกสัญญายังเป็น DOE — นี่คือสิ่งที่ต้องติดตามใกล้ชิดในช่วงที่เหลือของปี 2026
✅ ถูกต้อง · BEAR CASE ผิด
Advanced Reactor ไม่ได้ล้มเหลวหรือล่าช้ากว่าที่กลัว
Bear Case หลักในรายงานคือ Advanced Reactor ไม่ถูกสร้างทศวรรษนี้ — แต่ดีมานด์ AI Data Center + นโยบายนิวเคลียร์ทั้ง Biden และ Trump ทำให้ Timeline เร็วขึ้น TerraPower Natrium ยังเป้าปี 2030 และ SMR หลายรายมีความคืบหน้า
01 ·
Financial Update: FY2025 + Q1 2026
ผลประกอบการจริง — เทียบกับ Report เดิมที่ใช้ข้อมูล FY2024
🔵 ข้อมูลใหม่ — Feb 10, 2026 (FY2025) + May 5, 2026 (Q1 2026) ตัวเลขทั้งหมดด้านล่างนี้คือผลจริงที่รายงานแล้ว ไม่ใช่การประมาณการ ข้อมูลสำคัญ: Cash พุ่งจาก $671M → $2.0B ปลาย FY2025 ผ่านการระดมทุน ATM และ Convertible Notes
Metric FY2023 FY2024 (Report เดิม) FY2025 (ใหม่) Q1 2026 (ล่าสุด) YoY Change
Total Revenue $321M $442M $448.7M $76.7M +1.5% YoY FY2025
LEU Segment Revenue $294M $349.9M $346.2M $44.6M -1% (Uranium ↓54%, SWU ↑21%)
Technical Solutions Revenue $26M $92.1M $102.5M $32.1M +11% FY2025 · Q1 2026 +47% YoY
Total Gross Profit $111.2M $111.5M $117.5M +5.4% YoY
LEU Gross Profit $105.1M $93.9M $111.5M +18.7% · มาร์จินฟื้น
LEU Gross Margin % ~39% ~27% (ตกต่ำสุด) ~32% (ฟื้น) +5pp YoY ✅
Net Income $60.2M $73.2M $77.8M $10.0M GAAP / $23.5M adj. +6.3% YoY
Cash & Equivalents ~$200M $671M $2.0B (!) $1.87B +198% · ATM + Conv. Notes
Total Backlog ~$3.0B $3.7B $3.8B +$0.1B · ถึงปี 2040
Cash Position (Q1 2026)
$1.87B
เดิม: $671M
▲ +179% vs Report เดิม
DOE HALEU Award (ม.ค. 2026)
$900M
เดิม: Phase III $110M
ข้ามขั้น — Scale ใหม่ทั้งหมด
LEU Gross Margin FY2025
~32%
เดิม: 27% (FY2024)
✅ Vintage Effect หมดอายุ
Tech Solutions Revenue
$102.5M
เดิม: $92.1M (FY2024)
+11% YoY · HALEU Contract ↑
Net Income FY2025
$77.8M
+6.3% vs $73.2M FY2024
Long-Term Debt (Q1 2026)
$1.21B
Conv. Notes — ต้องติดตาม Dilution
Revenue + Gross Profit Trend FY2021–FY2025 (Actuals)
Biggest Surprise vs. Report เดิม
Cash พุ่งจาก $671M → $2.0B ในปีเดียว — นี่ไม่ใช่แค่ตัวเลข มันหมายความว่า Centrus มีกระสุนพอสำหรับ Capex $350–500M ปี 2026 โดยยังมีเงินสำรองมหาศาล ความเสี่ยง Execution Capex ที่ Report เดิมกังวลลดลงอย่างมีนัยสำคัญ แต่ Net Debt Position ต้องจับตาเรื่อง Dilution จาก Convertible Notes
02 ·
Major Events 2025–2026
เหตุการณ์สำคัญที่เปลี่ยน Thesis — สิ่งที่เกิดขึ้นจริง
📌 ภาษาไทย — บทสรุป ปี 2025–2026 เป็นช่วงที่ Thesis เปลี่ยนจาก "เดิมพันที่น่าสนใจ" เป็น "Thesis ที่รัฐบาลเลือกแล้ว" — DOE $900M + NNSA Sole-Source คือการยืนยันที่แรงที่สุดที่เป็นไปได้
วันที่ · Date เหตุการณ์ · Event ความสำคัญ ใน Report เดิมหรือเปล่า?
มิ.ย. 2025 (Report เดิม) Report PTL Research ฉบับแรก — FY2024 + Q1 2025 data Baseline Thesis
ก.ค. 2025 Phase 2 HALEU Operation Contract เสร็จสิ้น — ส่ง 900 kg HALEU ให้ DOE ครบ สูง — Proof of Scale ✅ คาดไว้
ส.ค. 2025 ระดมทุน Convertible Notes เพิ่มเติม — รวม Cash พุ่ง $2.0B ปลายปี สูงมาก — Capex Ammo ❌ ไม่ได้คาดไว้
ก.ย. 2025 ประกาศแผนขยายกำลังผลิตครั้งใหญ่ที่ Piketon, Ohio — ทั้ง LEU และ HALEU Scale สูงมาก — Strategic Direction ✅ ระบุ Phase 3 ไว้แล้ว
ธ.ค. 2025 เริ่มผลิต Centrifuge ในประเทศครั้งแรก — Domestic Centrifuge Manufacturing Launched สูงมาก — Execution เริ่มต้นแล้ว ✅ KPI 2 ที่ติดตาม
ธ.ค. 2025 เริ่มออกแบบ Training & Operations Facility 150,000 sq ft ที่ Piketon ปานกลาง — Infrastructure ❌ รายละเอียดใหม่
5 ม.ค. 2026 🏆 DOE ประกาศเลือก Centrus สำหรับ $900M HALEU Production Task Order ประวัติศาสตร์ — สูงสุด ❌ เกินคาด (คาดแค่ $110M Phase III)
ม.ค. 2026 NNSA แจ้งเจตจำนง Sole-Source งานเสริมสมรรถภาพยูเรเนียมบางส่วนให้ Centrus ประวัติศาสตร์ — National Security Lock-In ❌ ไม่ได้คาดไว้ในระดับนี้
ก.พ. 2026 FY2025 Annual Report — Revenue $448.7M, Cash $2.0B, Backlog $3.8B สูง — ยืนยัน Thesis
มี.ค. 2026 Oklo + Centrus ประกาศ JV สำหรับ HALEU Deconversion Services ปานกลาง — Vertical Integration ❌ ใหม่ทั้งหมด
พ.ค. 2026 (ล่าสุด) Q1 2026 Earnings — Revenue $76.7M, Cash $1.87B, Tech Solutions +47% YoY; ปรับ 2026 Guidance ขึ้น สูง — Momentum ต่อเนื่อง
🏆 Game Changer: DOE $900M + NNSA Sole-Source
สองเหตุการณ์ในมกราคม 2026 เปลี่ยน Thesis จากระดับ "น่าสนใจ" เป็น "ได้รับการยืนยันจากรัฐบาล" — DOE $900M Task Order สำหรับ Commercial-Scale HALEU และ NNSA Sole-Source Intent สำหรับงานเสริมสมรรถภาพด้าน National Security ถ้า Contracts สำเร็จตามที่ negotiate อยู่ Centrus จะมีรายได้ที่มองเห็นได้ใน 3 ทาง: LEU Backlog $2.9B + DOE HALEU $900M+ + NNSA Sole-Source ใหม่
สิ่งที่ Report เดิมไม่ได้คาดไว้แต่สำคัญมาก
Oklo JV: ในปี 2025 Report ไม่ได้กล่าวถึง Oklo เลย การ Explore JV สำหรับ HALEU Deconversion คือการ Vertical Integrate เข้าไปในส่วนที่ยังขาดอยู่ใน Supply Chain และ Oklo (Sam Altman-backed) เป็น Partner ที่มีชื่อเสียงสูงในวงการ Advanced Nuclear ซึ่งจะช่วย Commercial Signal ให้กับ Centrus
03 ·
Strategy Update
กลยุทธ์อัพเดท — จาก Phase III $110M สู่ $900M Scale
🔵 อัพเดทสำคัญ — Phase Table ใหม่ เดิม Report คาด Phase III = $110M/ปี ความเป็นจริง: DOE เลือก Centrus สำหรับ $900M Task Order ซึ่ง 8x ใหญ่กว่าที่คาด ซึ่งยืนยัน "Dominate" Phase เร็วกว่า Timeline เดิม
Phase ช่วงเวลา เป้าหมาย ทุน (อัพเดท) สถานะ ณ พ.ค. 2026
Phase 1 · Land 2019–2025 รับสัญญา DOE พิสูจน์ผลิต HALEU ได้จริง ~$250M (Phase I+II) ✅ เสร็จสิ้น — 900 kg delivered
Phase 2 · Expand 2025–2029 สร้าง Commercial-Scale Cascade | เซ็นสัญญา Commercial HALEU $2.0B Cash + $900M DOE + $350-500M Capex 2026 🟡 กำลังดำเนินการ — Centrifuge มfg เริ่มแล้ว
Phase 3 · Dominate 2030+ 12 MT/ปี HALEU | Nth-of-a-Kind Cost | Commercial & National Security $500M–$1B+ Capex ต่อ ⏳ รอการ Scale Up

2026 Operational Guidance (ใหม่): Centrus ตั้งเป้า: (1) ปิด Contracts กับ Partners สำคัญสำหรับ Industrial Build-Out ให้ครบ (2) จ้างพนักงานใหม่ 100+ คนที่ Oak Ridge และ 50+ คนที่ Piketon (3) ออก Certified-for-Construction Work Package แรกที่ Piketon (4) Mobilize Ohio Construction Partners ส่วนใหญ่ก่อนสิ้นปี

Capex 2026: $350–500M — นี่คือการลงทุนที่ใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ Centrus ใน 1 ปี โดย Cash $1.87B ณ Q1 2026 ให้ Buffer พอสมควร แต่หาก Capex ใช้เต็ม $500M บวก Working Capital ปี 2026 จะเป็นปีที่ FCF ติดลบอย่างมีนัยสำคัญเป็นปีแรก

HALEU Production Target ใหม่: 12 เมตริกตัน/ปี ภายหลังปี 2030 (เดิม Report ใช้ตัวเลข 10,000–50,000 kg ซึ่ง 10,000 kg = 10 เมตริกตัน ใกล้เคียงกัน) First Centrifuge Cascade ใหม่คาดเปิดปี 2029

04 ·
Margin Recovery Confirmed
มาร์จินฟื้นตัวแล้ว — Vintage Contract Effect หมดอายุ
🔵 ยืนยัน Prediction ใน Section 4 เดิม Report เดิมระบุชัดว่า "มาร์จิน 27% ของปี 2024 ไม่ใช่ Baseline" และ Vintage Effect จะหมดอายุ — ยืนยันแล้ว: FY2025 LEU GM ฟื้นตัวเป็น ~32% (+5pp)
LEU Gross Margin FY2025
~32%
FY2024: 27% (สัญญา Loss Contract)
✅ ฟื้นตัว · Vintage Effect หมด
LEU Gross Profit FY2025
$111.5M
FY2024: $93.9M
+18.7% YoY · SWU Volume ↑23%
SWU Revenue FY2025
↑21%
Volume +23%, Price -1% · Volume Driven
Uranium Revenue FY2025
↓54%
vs FY2024 One-Time Sale · Normalize แล้ว
LEU Gross Margin Trend FY2021–FY2025 (Actual)

ทำไม FY2024 Uranium Revenue หาย 54% ในปี 2025? FY2024 มีการขาย Uranium One-Time ครั้งใหญ่ (One-Off) ที่ทำให้ Uranium Revenue พุ่ง การลดลงในปี 2025 จึงไม่ใช่สัญญาณการอ่อนแอ แต่เป็นการ Normalize กลับสู่ภาวะปกติ SWU ซึ่งเป็น Core Business กลับเติบโต 21% ด้วย Volume

Tech Solutions Margin Trajectory: Gross Profit Tech Solutions FY2025 = $6.0M (vs $11.5M FY2024) — มาร์จินลดลงเพราะ HALEU Phase 2 มีต้นทุนสูงขึ้นในช่วงเสร็จสิ้น Phase แต่ Q1 2026 Tech Solutions Revenue ฟื้น +47% YoY ซึ่งสะท้อนการเข้าสู่ Phase 3 ที่มี Scale สูงขึ้น

05 ·
Growth Engine: The $900M Catalyst
เครื่องยนต์การเติบโต — DOE $900M เปลี่ยนอะไรบ้าง
DOE HALEU Award (ม.ค. 2026)
$900M
เดิมคาด: ~$110M/ปี
+ ~$170M Options · subject to negotiation
LEU Backlog (ปลาย FY2025)
$2.9B
รวม $2.3B Contingent LEU
Total Backlog
$3.8B
เดิม: $3.7B
ถึงปี 2040
HALEU Produced (สะสม)
>1.6 MT
เดิม: 900 kg (Phase 2 target)
นับตั้งแต่เริ่มต้น Operations
HALEU Production Target
12 MT/yr
หลังปี 2030 · First Cascade ปี 2029
Capex 2026 (Guided)
$350–500M
Centrifuge Manufacturing Build-Out

DOE $900M Task Order — อ่านตัวเลขอย่างถูกต้อง: ตัวเลข $900M คือ Ceiling ของ Task Order ไม่ใช่ Guaranteed Revenue ทั้งหมดในครั้งเดียว สัญญาเป็นแบบ Cost-Plus ที่ DOE จ่ายตามต้นทุนจริง + Incentive Fee Centrus ยังอยู่ระหว่าง Negotiate ข้อตกลงขั้นสุดท้าย แต่การ Announce Selection คือ Strongest Signal ที่เป็นไปได้

2026 Revenue Guidance อัพเดท: เดิม Centrus ให้ Guidance $425–475M (กลาง $450M) แต่ Q1 2026 Earnings Call ระบุว่าปรับ Guidance ขึ้น (Raising) จากความคืบหน้าเชิงพาณิชย์ แสดงว่าสัญญาใหม่เข้ามามากกว่าที่คาด

Oklo JV — Vertical Integration ใหม่: HALEU ที่ผลิตออกมาต้องผ่านกระบวนการ Deconversion (แปลงจาก UF₆ เป็น Metal หรือ Oxide) ก่อนใช้งาน ปัจจุบัน Capacity นี้ยังไม่มีในเชิงพาณิชย์ในสหรัฐฯ JV กับ Oklo ที่ Piketon จะเป็น First Mover ในส่วนนี้ด้วย

Revenue Composition: FY2024 vs FY2025 vs 2026E (Updated Scenarios)
06 ·
Competitive Positioning Update
ตำแหน่งการแข่งขัน — NNSA Sole-Source เปลี่ยนเกม
🔵 อัพเดทสำคัญ — NNSA Intent Report เดิมระบุว่า Centrus มี "National Security Designation เป็น Government Partner" — ยืนยันและแรงกว่าที่คาดด้วย NNSA แจ้งเจตจำนง Sole-Source ซึ่งหมายถึงคู่แข่งต่างชาติ (Urenco, Orano) ถูก Excluded โดย Policy โดยตรง
มิติการแข่งขัน Centrus (May 2026) Urenco (US) General Matter / อื่นๆ เปลี่ยนแปลงจาก Report เดิม
US Ownership ✅ 100% US ❌ British-Dutch-German ✅ US (Startup) ไม่เปลี่ยน
NNSA Sole-Source Intent ✅ ได้รับแจ้ง ❌ ต่างชาติ ไม่ผ่าน ❌ ไม่มีใบอนุญาต ใหม่ทั้งหมด — ไม่ได้คาดไว้
HALEU Production (Actual) ✅ >1.6 MT สะสม N/A ในสหรัฐฯ ❌ ไม่มี ✅ Scale เพิ่มขึ้นตามคาด
DOE $900M HALEU Task Order ✅ Selected ใหม่ทั้งหมด — Game Changer
Centrifuge Manufacturing (Domestic) ✅ เริ่มธ.ค. 2025 ไม่ใช่ US Manufacturing ไม่มีอยู่ ✅ KPI 2 ที่ติดตาม — On Track
Oklo JV (Deconversion) ✅ Exploring ❌ ไม่มี ❌ ไม่มี ใหม่ทั้งหมด
Financial Position $1.87B Cash / $1.21B LT Debt Sovereign Consortium Limited Cash 3x ใหญ่กว่า Report เดิม
NNSA Sole-Source = The Most Powerful Competitive Signal Possible
NNSA (National Nuclear Security Administration) ทำงานด้านอาวุธนิวเคลียร์และ National Security Stockpile การที่ NNSA แจ้งเจตจำนง Sole-Source ให้ Centrus หมายความว่า ในส่วนที่เกี่ยวกับ National Security ไม่มีการแข่งขันราคา — Centrus คือ Supplier เดียวที่ได้รับอนุญาตให้ทำงานนี้ นี่คือ Regulatory Moat ในระดับที่แข็งแกร่งที่สุด
07 ·
Barriers to Entry: Now Even Higher
กำแพงกีดกัน — แข็งแกร่งขึ้นทุกด้านในปี 2026

กำแพง Execution (ใหม่): ในปี 2025 Centrus เริ่มผลิต Centrifuge จริงในประเทศ — นี่คือ Capability ที่ใช้เวลาสร้างนับสิบปีและต้องการ Supply Chain 14 Supplier ใน 13 รัฐ คู่แข่งที่ต้องการเข้ามาแข่งขันต้องสร้าง Manufacturing Capability นี้ขึ้นมาใหม่ทั้งหมด ซึ่งใช้เวลา 5–10 ปีเป็นอย่างน้อย

กำแพง Financial (ใหม่): Centrus มี Cash $1.87B และ DOE commitment $900M — คู่แข่งต้องการทุนในระดับเดียวกันก่อนได้ Contract เดียวกัน Catch-22 นี้ทำให้ Barrier สูงขึ้นแบบ Self-Reinforcing

กำแพง Institutional (แข็งแกร่งขึ้น): NNSA Sole-Source Intent คือการล็อกล้อ Institutional Relationship ที่แน่นขึ้น เมื่อรัฐเลือก Vendor ด้าน National Security แล้ว การเปลี่ยนไปใช้ Vendor ใหม่มีต้นทุนสูงมากทั้งด้าน Security Clearance, Audit, และ Political Risk

สรุป Barriers FY2026 vs FY2024
ทุก Dimension ของ Barrier สูงขึ้น ไม่มีมิติใดที่ลดลง: Regulatory (NNSA Sole-Source), Technology (Centrifuge Mfg เริ่มแล้ว), Financial (Cash $2B), Execution (Fluor + Construction Partners), Institutional (DOE/NNSA Lock-In). Centrus กำลังเปลี่ยน Competitive Advantage จาก "กำแพงที่อาจถูกทำลายได้" เป็น "กำแพงที่สร้างขึ้นใหม่ทุกปี"
08 ·
Economic Moat: Widening
คูเมืองกว้างขึ้น — NNSA Sole-Source เปลี่ยนจาก Narrow → Wide
ประเภท Moat ใน Report เดิม (มิ.ย. 2025) ณ พ.ค. 2026 เปลี่ยนแปลง
Intangible Assets (NRC + Centrifuge IP) Wide Wide — ยังอยู่ ไม่เปลี่ยน ✅
Regulatory Moat (US-Origin + National Security) Wide Wider — NNSA Sole-Source ↑↑ แข็งแกร่งขึ้นมาก
Switching Costs (Utility Fuel Contracts) Narrow Narrow → Growing Contingent LEU Backlog $2.3B เพิ่มขึ้น
Scale / Cost Advantage None (ยังไม่เกิด) Emerging — Centrifuge Mfg เริ่มแล้ว ↑ เริ่มสร้าง
Execution Moat (Domestic Supply Chain) ไม่ได้กล่าวถึง Growing — 14 Suppliers, Construction Partners ใหม่ทั้งหมด
Vertical Integration (Deconversion) ไม่ได้กล่าวถึง Potential — Oklo JV Explored ใหม่ทั้งหมด

Moat Strength Rating (อัพเดท พ.ค. 2026)

HALEU / National Security (NNSA Sole-Source)

Widest · สูงสุด

HALEU / Commercial DOE ($900M)

Wide · กว้างมาก

LEU Commercial Brokerage

Narrow · แคบ
Moat Assessment Update
Report เดิมระบุว่า "Moat กว้างมากภายใต้นโยบายปัจจุบัน แต่แคบลงทันทีถ้ามีการกลับลำทางนโยบาย" — ยังเป็นความจริง แต่ในปัจจุบัน Political Risk ต่ำลง เพราะทั้ง Biden-era ADVANCE Act และ Trump-era Executive Orders ชี้ทางเดียวกัน + NNSA (ไม่ใช่ DOE Civil) คือหน่วยงาน Sole-Source ซึ่งมี Bipartisan Support ที่แข็งแกร่งกว่า
09 ·
Risk Scenarios: Updated
ความเสี่ยงอัพเดท — อะไรลดลง อะไรเพิ่มขึ้น
ความเสี่ยง
เดิม (2025)
ปัจจุบัน (2026)
การเปลี่ยนแปลง
Advanced Reactor ล่าช้า 5–10 ปี
High
Medium
AI/Data Center Demand เร่ง Timeline; DOE $900M ไม่ขึ้นกับ Commercial Reactor เพียงอย่างเดียว
DOE Appropriations ถูกตัด
Medium
Low
$900M Task Order และ NNSA Sole-Source ทำให้ Political Will ชัดเจนขึ้น; Bipartisan support แข็งแกร่ง
SWU Price ลดลง
Medium
Medium
ไม่เปลี่ยน; ราคา SWU ยังแกว่ง; Backlog $2.9B ป้องกันบางส่วน
Capex Overrun / Execution Risk
Medium (ไม่ได้กล่าวถึงชัด)
High (ใหม่)
Capex $350–500M ในปีเดียว + Centrifuge Manufacturing ที่ยังไม่เคยทำ Scale นี้ คือ Execution Risk ที่ใหญ่ที่สุด
Dilution จาก Convertible Notes
Medium
High (เพิ่มขึ้น)
Conv. Notes $1.21B + ATM ทำให้ Share Count เพิ่มขึ้นมาก ผู้ถือหุ้นเดิมถูก Dilute แล้ว; อาจมีเพิ่มถ้า Capex มากกว่าคาด
DOE $900M ไม่สำเร็จ Negotiation
N/A
Medium (ใหม่)
Task Order ยังอยู่ระหว่าง Negotiate Definitive Agreement; ถ้าล้มเหลวตลาดจะ Re-rate ลงแรง
Urenco/Orano Scale HALEU
Medium
Low
NNSA Sole-Source + US-Origin Policy ทำให้ฝั่ง National Security ปลอดภัยจากคู่แข่งต่างชาติ Commercial HALEU ยังเป็นไปได้ แต่ Timeline ยาวกว่า
Commercial HALEU Agreements ยังไม่มา
Medium
⚠ Watch (KPI 1)
ณ Q1 2026 ยังไม่มีสัญญาเชิงพาณิชย์ที่ Announce ทั้งที่ปลาย 2026 คือ Yellow Flag Deadline
🐻 Bear Case ยังมีอยู่ — อัพเดท
"$900M DOE Award อาจเป็น แค่ Letter of Intent ที่ใช้เวลา Negotiate นาน"

Bear Case ที่ Updated: DOE Task Order $900M ยังอยู่ "Subject to Negotiation of Definitive Agreement" — ตลาดอาจ Overpriced สิ่งนี้ไปแล้ว ถ้า Negotiation ล่าช้าหรือล้มเหลว หุ้นอาจ Re-rate ลงแรง

Capex $350–500M ในปีเดียว + เพิ่งเริ่มผลิต Centrifuge ในประเทศ = Execution Risk ที่ใหญ่กว่า Report เดิมที่เขียนไว้ ถ้ามี Cost Overrun หรือ Schedule Delay ใน Manufacturing — Bull Thesis อาจสั่นคลอน

FCF ปี 2026 น่าจะติดลบอย่างมีนัยสำคัญเป็นครั้งแรกในประวัติ Centrus ใหม่ ถ้า Capex 500M + Working Capital ขณะที่ Revenue ~$450M — Cash Burn ปีนี้อาจสูง ต้องติดตาม Cash Flow จาก Operations อย่างใกล้ชิด

10 ·
KPI Dashboard: Q1 2026 Status
ผลลัพธ์ KPI ทั้ง 3 ตัว — ณ พฤษภาคม 2026
KPI 1
Commercial HALEU Agreements

Report เดิมกำหนด Yellow Flag ถ้าไม่มีสัญญาเชิงพาณิชย์ (Non-DOE) ภายในปี 2026 ณ Q1 2026 ยังไม่มีสัญญาประเภทนี้ที่ประกาศ ทุกสัญญา HALEU ยังเป็น DOE

⚠ STATUS: YELLOW — ใกล้ Yellow Flag Threshold
⚠ Yellow Flag ปลาย 2026 ถ้ายังไม่มีสัญญา
📌 Q1 2026 Call ปรับ Guidance ขึ้น = Commercial Progress มีอยู่ แต่ยังไม่ Announce
KPI 2
Centrifuge Manufacturing Rate

Report เดิมตั้ง KPI นี้ว่า "ถ้าเลื่อน 2 ไตรมาสจากแผน = Yellow Flag" Centrus เริ่มผลิต Centrifuge ธ.ค. 2025 ตรงตามกำหนด 2026 Capex $350-500M รองรับ Accelerated Rate ที่ Oak Ridge

✅ STATUS: GREEN — On Track
✅ เริ่มผลิตแล้ว — ตรงเวลาหรือเร็วกว่า
⚠ ต้องติดตาม: Rate ตามแผนหรือไม่ใน H2 2026
KPI 3
LEU Gross Margin (Normalized)

Report กำหนด Yellow Flag ถ้า GM ต่ำกว่า 25% ต่อเนื่อง 2 ไตรมาส FY2025 LEU GM ฟื้นตัวเป็น ~32% — เหนือ Yellow Flag Threshold อย่างมาก ยืนยัน Vintage Effect หมดอายุตามที่วิเคราะห์ไว้

✅ STATUS: GREEN — Recovered to 32%
✅ ฟื้นตัวแล้ว — ถูกต้องตาม Prediction
📌 ต้องติดตาม: LEU Volume H2 2026 (Q1 ลดลง -47% YoY)

KPI ใหม่ที่ต้องติดตามในปี 2026

KPI 4
DOE $900M Definitive Agreement

Task Order ยังอยู่ระหว่าง Negotiate — ต้องปิดสัญญาขั้นสุดท้ายให้ได้ภายในปีนี้

🔴 Red Flag: ล่าช้าเกิน 2 ไตรมาส หรือตัวเลขต่ำกว่า $700M
⚠ Yellow Flag: Timeline เลื่อนออกไปถึง Q3 2026
KPI 5
Capex Execution vs Budget

$350–500M Capex ในปีเดียวต้องติดตาม ถ้า Cost Overrun >30% หรือ Timeline ล่าช้า = Execution Risk สูง

🔴 Red Flag: Cost เพิ่ม >30% หรือ Schedule Slip >1 ปี
⚠ Yellow Flag: Cash Burn ใน H2 2026 เกิน Guidance
KPI 6
Oklo JV Progress

JV กับ Oklo สำหรับ HALEU Deconversion ยังอยู่ใน "Explore" — การปิด Definitive JV Agreement ก่อนสิ้นปีจะ Signal Vertical Integration ที่สำคัญ

✅ Green: JV Agreement ปิดใน 2026
⚠ Yellow Flag: ยังคา "Exploring" จนถึง Q4 2026

สรุป: อะไรเปลี่ยนแปลงไปจาก Report เดิม?

ดีกว่าที่คาด · Better than Expected

DOE $900M Award (8x ใหญ่กว่าคาด), NNSA Sole-Source Intent, Cash $2.0B (3x คาด), LEU Margin ฟื้น 32%, Centrifuge Manufacturing เริ่มตามกำหนด, 2026 Revenue Guidance ถูกปรับขึ้น

ตรงตามคาด · As Expected

Phase 2 HALEU สำเร็จ 900 kg, Revenue $448M +1.5%, Net Income เพิ่ม +6%, Backlog $3.8B, Regulatory Moat แข็งแกร่ง, ไม่มีคู่แข่งใหม่ที่ Meaningful

ต้องระวัง · Watch Carefully

Commercial HALEU Agreements ยังไม่มี (KPI 1 Yellow Watch), Dilution จาก Conv. Notes สูง, Capex 2026 ใหญ่มาก = Execution Risk, Q1 2026 LEU Volume -47% YoY, DOE $900M ยัง Pending Negotiation

Power Law Driver · ตัวแปรชี้ขาด (อัพเดท)

สิ่งที่ยังคงเป็นคำถามเดิม: Centrus สามารถเซ็นสัญญา Commercial HALEU Supply กับ Developer เอกชนได้ก่อนที่ Capital Market สงสัยในความเป็นไปได้ของ Advanced Nuclear หรือไม่? ตอนนี้หน้าต่างนั้นยังเปิดอยู่ — และ DOE $900M ทำให้ตำแหน่งการเจรจาของ Centrus แข็งแกร่งขึ้นมาก แต่ยังต้องการ Commercial Proof ที่ไม่ใช่แค่รัฐบาล ปี 2026-2027 คือช่วงชี้ขาด

คำศัพท์ใหม่ · New Terms (FY2025–2026)

DOE Task Order $900M
คำสั่งซื้อจาก DOE ให้ Centrus ขยายกำลังผลิต HALEU ที่ Piketon ในระดับ Commercial Scale ยังอยู่ระหว่าง Negotiate Definitive Agreement ณ พ.ค. 2026
NNSA Sole-Source Intent
National Nuclear Security Administration แจ้งเจตจำนงที่จะซื้อบริการเสริมสมรรถภาพยูเรเนียมจาก Centrus แบบ Sole-Source (ไม่มีการประมูลแข่ง) สำหรับงาน National Security
ATM Program (At-the-Market)
การระดมทุนโดยการขายหุ้นในตลาดปกติต่อเนื่อง Centrus ระดมทุน $390.4M ด้วยวิธีนี้ในราคาเฉลี่ย $269.21/หุ้น ในปี 2025
Deconversion
กระบวนการแปลง UF₆ (ก๊าซ) กลับเป็น Uranium Metal หรือ Oxide เพื่อใช้เป็นเชื้อเพลิงในเครื่องปฏิกรณ์ ปัจจุบัน Capacity นี้ยังไม่มีในเชิงพาณิชย์สำหรับ HALEU ในสหรัฐฯ
Contingent LEU Backlog
สัญญา LEU ที่ผูกพันแล้วแต่มีเงื่อนไข (เช่น ขึ้นกับการสร้างโรงงานผลิตสำเร็จ) Centrus มี Contingent LEU Backlog $2.3B ณ สิ้นปี 2025
Nth-of-a-Kind Cost
ต้นทุนผลิตที่ถึงจุดสมดุลหลังจากผ่าน Learning Curve แล้ว (เหมือนโรงงาน Unit ที่ n ซึ่งถูกกว่าหน่วยแรกๆ มาก) Centrus ตั้งเป้าถึง Nth-of-a-Kind Cost ด้วย LEU Backlog + HALEU 12 MT

Comments

Popular posts from this blog

Co-Packaged Optics Production โครงสร้างการผลิต CPO ตั้งแต่ระดับ Wafer Epitaxy ไปจนถึง Hyperscaler Deployment — วิเคราะห์ Supply Chain ทุก Layer