Co-Packaged Optics Production โครงสร้างการผลิต CPO ตั้งแต่ระดับ Wafer Epitaxy ไปจนถึง Hyperscaler Deployment — วิเคราะห์ Supply Chain ทุก Layer

MAR 2026
Deep Dive · Photonic Integration

Co-Packaged
Optics
Production

โครงสร้างการผลิต CPO ตั้งแต่ระดับ Wafer Epitaxy ไปจนถึง Hyperscaler Deployment — วิเคราะห์ Supply Chain ทุก Layer, TSMC COUPE Technology, Packaging Process และ Vendor Positioning บนเส้นทางสู่ $15bn TAM ปี 2030

$15bn
CPO Optical
TAM CY30E
$24bn
CPO Switch
TAM CY30E
3.5×
Power Savings
vs Pluggable
64×
Signal Integrity
Improvement
// CPO CROSS-SECTION DIAGRAM
┌─────────────────────────────────────┐ │ EXTERNAL LASER SOURCE (ELS) │ │ InP UHP CW 400mW · LITE / COHR │ └──────────────┬──────────────────────┘ │ photons ▼ ┌─────────────────────────────────────┐ │ ELECTRONIC IC (EIC) │ │ Driver · TIA · MCU TSMC 65nm │ └──────────────┬──────────────────────┘ │ SoIC-X hybrid bond <10μm ▼ ┌─────────────────────────────────────┐ │ PHOTONIC IC (PIC) │ │ Modulator · Detector · Waveguide │ │ SOI Wafer TSMC COUPE platform │ └──────────────┬──────────────────────┘ │ electrical I/O ▼ ┌─────────────────────────────────────┐ │ SWITCH ASIC (co-packaged) │ │ Organic substrate · solder bumps │ │ NVDA Spectrum-X · AVGO TH6 · MRVL │ └──────────────┬──────────────────────┘ │ signal loss: 1–2 dB (vs 22dB) ▼ ┌─────────────────────────────────────┐ │ FIBER ARRAY UNIT (FAU) │ │ Precision align · TFC · T&S · Corning│ └─────────────────────────────────────┘

Physics บังคับ
ไม่ใช่ Marketing

Semiconductor chip close-up
Source: Silicon photonics — photonic integrated circuit (PIC) on SOI wafer | การผลิต PIC เป็นหัวใจของ CPO technology

ก่อนเข้าใจโครงสร้างการผลิต ต้องเข้าใจว่า CPO ถูกบังคับโดย Physics ไม่ใช่ Marketing Cycle เมื่อ SerDes ก้าวข้าม 200G/lane, electrical signal บน copper trace บน PCB เริ่มสูญเสียพลังงานสูงถึง 22 dB ต่อ channel ทำให้ต้องใช้ DSP กำลังสูง ดึงไฟ ~30W ต่อ port เพียงลำพัง ในคลัสเตอร์ 100K GPU ของ NVIDIA นั่นหมายถึง optics อาจกินไฟ 10–20% ของ total compute power

CPO แก้ปัญหานี้ด้วยการย้าย optical-to-electrical conversion มาอยู่บน substrate เดียวกับ Switch ASIC ทำให้ trace ลดเหลือ mm แทนที่จะเป็น cm signal loss ลดเหลือ 1–2 dB และไม่ต้องการ DSP full-retiming

"When linking up to 100K AI servers, NVIDIA estimates optics could consume 10–20× more power than traditional cloud data centers — up to 10% of total compute resources."
— BofA Global Research, Scaling AI with Photons · March 2026
// TEXT-AS-PICTURE: POWER CONSUMPTION COMPARISON
TRADITIONAL PLUGGABLE 30W/port ████████████████████████████████████████ 30W DSP chip = 20W ████████████████████████ Laser = 10W ████████████ CO-PACKAGED OPTICS 9W/port ███████████ 9W (3.5× less) Optical engine = 7W ████████ Laser source = 2W ██ Signal Loss: Pluggable = 22 dB ████████████████████████ Signal Loss: CPO = 1-2 dB █ └── 91% reduction
MetricTraditional PluggableLPO/LROCPO
Power (pJ/bit)~15 pJ/bit6–10 pJ/bit~5 pJ (roadmap: <1)
Signal Loss~22 dBปานกลาง1–2 dB
ServiceabilityHot-swap ได้Hot-swap ได้ELS module ถอดได้
MTBF<1 mn hours>2.5 mn hours
Bandwidth DensityStandardStandard>1 Tbs/mm
Ecosystem MaturityDecadesกำลังพัฒนาAccelerating 2025–26

7 Layer
แห่ง CPO Production

โครงสร้างการผลิต CPO มีความซับซ้อนกว่า pluggable transceiver หลายเท่า เพราะต้องผสาน Electronic IC + Photonic IC + Laser Source + Fiber Attachment ในระดับ Package เดียว แต่ละ Layer มี Barrier to Entry สูงและมีผู้เล่นที่มีความสามารถจำกัด

Data center fiber optics
AI Data Center — fiber optic cabling for high-density networking
Semiconductor chip fab
Semiconductor Fab — cleanroom production environment
L7 · END
Hyperscaler
Deployment
AI Cluster Operators
ผู้ซื้อปลายทางที่ deploy ใน AI cluster จริง ทั้ง scale-out (Ethernet switch) และ scale-up (NVLink/TPU fabric) — driving multi-billion dollar demand
MSFTMETAAMZNGOOGLORCL
L6 · SYS
Networking
Integrators
ODM / System Assemblers
รับ CPO switch ASIC + optical components มาประกอบเป็น complete switch system พร้อม fiber management, software stack, rack integration
CSCOANETNOKCIEN
L5 · ASIC
Switch ASIC
+ CPO Engine
Co-packaged Switch ASIC + Optical Engine
หัวใจของ CPO: Optical Engine (PIC+EIC) co-packaged กับ Switch ASIC บน substrate เดียว ต้องการ TSMC COUPE / SoIC-X / Hybrid Bonding — ASP สูงกว่า non-CPO switch 89%
NVDAAVGOMRVL
L4 · COMP
Optical
Components
PIC · EIC · UHP Laser · FAU · ELS
PIC: Photonic IC — modulator, detector, waveguide | EIC: Driver, TIA | UHP CW Laser 400mW+: InP source for CPO | FAU: Fiber Array Unit precision attach | ELS: External Laser Source module
LITECOHRTFCT&SSENKO
L3 · PKG
Advanced
Packaging
TSMC COUPE · SoIC-X · Hybrid Bonding
COUPE: stack EIC (65nm) บน PIC ด้วย SoIC-X bumpless bonding sub-10μm pitch | CoWoS: 2.5D interposer Gen 2 | Besi hybrid bonding equipment used by NVDA & AVGO
TSMCBesiASE
L2 · FAB
SiPho Foundry
+ InP Fab
Silicon Photonics Foundry + InP / GaAs Fab
SiPho: TSMC COUPE process บน SOI wafer — CMOS-compatible 200–300mm fabs | InP: COHR Texas mega-fab 6" wafer (4–5x expansion), LITE UK+San Jose | GaAs: VCSEL production (COHR, AVGO)
TSMCTSEMGFSAMFAIM
L1 · BASE
Wafer, Epi
& Substrate
Substrates · Epitaxy · Raw Materials
Photonics-SOI (Soitec): ใช้ใน every new AI data center — CPO 200mm² content/device | InP Substrate: AXTI, Sumitomo, Freiberger | MOCVD Epi (Aixtron): 90% share optoelectronics epitaxy — €100mn revenue 2025
SoitecAXTIAixtronVECO
⚠ Critical Bottleneck

Layer 2 (InP Fab) + Layer 4 (UHP Laser) คือ Critical Constraint ของ CPO ramp — InP substrate supply ตึงตัว COHR ลงทุน 4–5x ขยาย 6" InP capacity ใน Texas mega-fab ขณะที่ LITE มี dedicated fabs สำหรับ UHP laser โดยเฉพาะ การลงทุน $4bn ของ NVDA ใน LITE+COHR สะท้อนความสำคัญของ layer นี้

กระบวนการผลิต
Step-by-Step

A. Process Flow: Wafer → System

01
Epi Growth
MOCVD deposit InP/AsP layers — Aixtron G10 equipment ใน COHR & LITE fabs
02
Wafer Fab
SiPho PIC: TSMC COUPE | InP Laser: COHR TX / LITE UK | EIC: CMOS 65nm
03
PIC–EIC Bond
SoIC-X hybrid bonding — EIC stacked on PIC ด้วย Besi equipment sub-10μm pitch
04
OE Assembly
Optical Engine chiplets placed on organic substrate ร่วมกับ Switch ASIC die
05
FAU + System
Fiber array attach (TFC/T&S), ELS plug-in, system integration, hyperscaler deploy

B. TSMC COUPE Stack — หัวใจของ CPO ใหม่

COUPE (Compact Universal Photonic Engine) คือ platform ที่ TSMC พัฒนาร่วม NVDA และ AVGO ใช้ SoIC-X bumpless hybrid bonding ที่ stack EIC บน PIC ที่ pitch <10 μm — เป็น breakthrough ที่ทำให้ CPO เข้าสู่ mass production ได้จริงในปี 2025–2026

// TEXT-AS-PICTURE: TSMC COUPE PHYSICAL STACK (cross-section view)
Fiber ◄────────────────────────────────────── Fiber │ │ ╔══════════════════════════════════════════════════╗ ║ ELS MODULE │ 400mW InP CW Laser │ PLUGGABLE ║LITE / COHR ╚══════════════════════════════════════════════════╝ │ photons ╔═══════╗ │ photons ┌──────────────────────────────────────────────────┐ │ EIC (Electronic Integrated Circuit) │TSMC 65nm CMOS │ [ Driver ][ TIA ][ MCU ][ Control Logic ] │ └────────────────────┬─────────────────────────────┘ │ SoIC-X Hybrid Bond <10μm pitch │ Besi Die-attach equipment ┌──────────────────────────────────────────────────┐ │ PIC (Photonic Integrated Circuit) │SOI Wafer · COUPE │ [Modulator][Photodetector][Waveguide][Coupler] │ └──────────────────────┬───────────────────────────┘ │ electrical I/O (1–2 dB loss) ┌──────────────────────────────────────────────────┐ │ SWITCH ASIC ORGANIC SUBSTRATE │AVGO TH6 / NVDA │ ┌─────────────┐ ┌─────────────┐ │ │ │ SWITCH │ │ OE Chiplet │ ×N │ │ │ ASIC Die │ │ (PIC+EIC) │ │ │ └─────────────┘ └─────────────┘ │ └──────────────────────────────────────────────────┘ │ fiber attach (FAU) ┌──────────────────────────────────────────────────┐ │ FAU (Fiber Array Unit) · TFC / T&S / Corning │ │ [MPO connector] [precision alignment] │ └──────────────────────────────────────────────────┘
Advanced semiconductor packaging
Advanced Semiconductor Packaging — TSMC COUPE ใช้ SoIC-X hybrid bonding stack EIC บน PIC ที่ pitch <10 micron

C. สี่แนวทาง Packaging ที่แข่งกัน

[Switch ASIC] ┌────────┐ ┌────────┐ │ TH6 │ │OE Chip │ ←─── fiber │ ASIC │ │PIC+EIC │ (permanent └────────┘ └────────┘ bond)
AVGO Approach
Edge-Coupled Permanent Bond

Fiber bonded ถาวรที่ edge ของ PIC chiplet — bandwidth density สูงสุด, ไม่มี serviceability แต่ yield ดี

[Switch ASIC] ┌────────┐ ┌────────┐ │Spec-X │ │ OSA │ ↔── detachable │ ASIC │ │(3×OE) │ module └────────┘ └──┬─────┘ ↕ socket
NVDA Approach
Detachable OSA Module

3 Optical Engines รวมเป็น OSA ที่ถอดเปลี่ยนได้ — แก้ serviceability, TSMC COUPE+SoIC-X, modular attach

┌────────────────┐ │ PIC (on top) │ ← Photonic Fabric ├────────────────┤ │ XPU Die │ ← on-die CPO ├────────────────┤ │ HBM │ HBM │ ← more beachfront └────────────────┘
MRVL / Celestial AI
3D On-Die CPO

PIC อยู่ บนสุด ของ XPU die — frees die-edge beachfront สำหรับ HBM เพิ่ม, 2.4 pJ/bit Gen 1

┌────────────────────┐ │ PIC + EIC (same │ │ wafer process) │ ← Ayar Labs TeraPHY │ [optics+elec] │ │ GFS Fotonix / │ │ TSMC COUPE Gen3 │ └────────────────────┘
Monolithic Approach
PIC + EIC Same Wafer

Elegant approach ที่สุด แต่ yield ต่ำกว่า CMOS process ต้องรองรับทั้ง optical+electronic — Ayar Labs, Gen 3 ย้ายไป TSMC COUPE

TSMC COUPE
3 Generation Path

TSMC COUPE เป็น platform ที่ทั้ง NVDA และ AVGO adopt และจะกำหนด pace ของ CPO evolution แต่ละ generation เปิด TAM ใหม่ โดยเฉพาะ Gen 3 ที่ target processor package integration

// TEXT-AS-PICTURE: AVGO CPO ROADMAP (4 GENERATIONS)
2023 2025 2027 2029 ──────────────────────────────────────────────────► GEN 1 GEN 2 GEN 3 GEN 4 TH4 Humboldt TH5 Bailly TH6 Davisson TBD 25.6 TB/s 51.2 TB/s 102.4 TB/s 204+ TB/s 100G/lane 100G/lane 200G/lane 400G/lane Initial First volume Scale-up Full optical customers production inflection backplane ────────── NVDA parallel ────────────────────────── Quantum-X Spectrum-X IB 115 TB/s ETH 102.4T 1H'26 GA 2H'26 GA
2023–24
AVGO Gen 1 Humboldt — TH4, 25.6T, 100G/lane, engineering samples Tencent เป็น first customer | NVDA เริ่ม CPO R&D ใน Spectrum-X platform
2025
First Volume Production — AVGO Bailly (TH5) volume production | Meta OCP 2025 ยืนยัน 65% power savings จริง, 15mn device hours no unserviceable failure | NVDA announce $2bn equity ใน LITE+COHR | COHR sampling UHP 400mW CW laser | Davisson (TH6) customer sampling Oct 2025
1H'26
NVDA Quantum-X GA — InfiniBand CPO 115 TB/s, liquid-cooled | COHR UHP laser GA 3Q'26 | LITE CPO $50mn/qtr run-rate exit CY26
2H'26
NVDA Spectrum-X Ethernet GA — 102.4T/409.6T | LITE $400mn OCS backlog ships | CPO begins meaningful Ethernet scale-out penetration
CY27
Amazon/MRVL Scale-Up Deploy — Celestial AI PF chiplets ใน Trainium4 | MRVL CPO multi-billion supply start | COHR multi-billion CPO supply start (CY27–CY30) | Scale-up initial deployments
CY28
CPO Revenue Inflection — $2.9bn optical CPO TAM | Scale-up CPO takes off ใน NVLink domain | 204T Ethernet CPO switches dominate scale-out | MRVL Celestial $500mn Q4 FY28 run-rate
CY30
$15bn + $24bn TAM — Optical CPO $15bn + Switch CPO $24.4bn | Scale-up $9.4bn (60% of optical CPO) — Blue Ocean copper→optical | TSMC COUPE Gen 3 in-processor integration

Key Players
& Positioning

AI data center GPU cluster
AI Data Center Infrastructure — CPO จะเป็น backbone ของ next-generation AI cluster ที่มี 100K+ GPU/XPU
NVIDIA
Switch ASIC + CPO System Designer · Scale-Up & Scale-Out
NVDA

NVDA เปิดตัว Quantum-X Photonics (InfiniBand, 115 TB/s, 144×800G ports, liquid-cooled, 1H'26 GA) และ Spectrum-X Photonics (Ethernet, 102.4T, 2H'26) — ทั้งสองใช้ TSMC COUPE Gen 1 พร้อม detachable OSA modules ที่แก้ปัญหา serviceability

NVDA ลงทุน $2bn equity ใน LITE และ $2bn ใน COHR เพื่อล็อค UHP InP laser supply ผ่านปลายทศวรรษ — สะท้อนว่า Layer 4 (Laser) คือ strategic bottleneck ที่ NVDA ต้องการความมั่นใจ Spectrum-X CPO ลด electrical signal loss เหลือ ~4dB (vs 22dB pluggable) และ power 9W/port

102.4T
Spectrum-X BW
64×
Signal Integrity
3.5×
Power Savings
$4bn
LITE+COHR Equity
Broadcom
CPO Pioneer · Open Ecosystem · 4 Generations
AVGO

AVGO เป็น CPO pioneer ตั้งแต่ปี 2021 และ Bailly (TH5) คือ first volume-production CPO solution ที่ hyperscaler validate จริง ส่วน Davisson (TH6) ramp ปลาย 2025 รองรับ 102.4 TB/s ที่ 200G/lane ด้วย TSMC COUPE ลด trace loss และ signal conditioning สำคัญ

Meta ทดสอบ Bailly 15 ล้าน device hours โดยไม่มี unserviceable failure — MTBF สูงกว่า pluggable >2.5mn hours ส่งผลให้ GPU utilization efficiency ดีขึ้น 90% ใน 24K GPU cluster AVGO เป็น open ecosystem ที่ hyperscaler และ OEM (Dell/Arista) เลือกใช้ได้อิสระ

102.4T
Davisson (TH6)
200G
Lane Speed
2.5mn+
MTBF Hours
4
CPO Generations
Lumentum
UHP CW Laser · ELS Module · MEMS OCS
LITE

LITE เป็น CPO laser supplier ที่ critical ที่สุด — UHP 400mW CW laser คือ "หัวใจ" ของ CPO optical engine ราคา $50+ (vs EML 200G $10–15) แต่ support 4 lanes แทนที่จะเป็น 1 ใน Quantum-X: 144 UHP lasers/system = implied content ~$7.2K/switch

LITE ได้รับ $2bn equity จาก NVDA เพื่อแลก multi-billion supply deal ผ่านปลายทศวรรษ UK และ San Jose fabs dedicated สำหรับ UHP laser เต็มรูปแบบ นอกจากนี้มี R300 MEMS OCS (300×300 high radix) ที่ backlog $400mn ship ใน C2H26 และ OCS revenue approaching multi-$100mn/qtr run-rate

$50+
UHP Laser ASP
>50%
EML Market Share
$2bn
NVDA Equity
$400mn
OCS Backlog
Coherent
InP CW Laser · ELS · Liquid Crystal OCS
COHR

COHR ได้รับ $2bn equity จาก NVDA สำหรับ multi-billion CPO supply CY27–CY30 — 400mW UHP CW laser sampling กันยายน 2025 GA คาด 3Q'26 ใน Sherman, TX mega-fab ที่ขยาย InP capacity 4–5x เป็น 6" wafer การขยาย InP capacity นี้คือ strategic move ที่สำคัญที่สุดของ COHR

COHR เป็น sole supplier ของ Digital Liquid Crystal OCS (64×64 ถึง 512×512) — มี 30.3bn liquid crystal device hours ที่ tracked โดย <3% failures จาก liquid crystal เอง heritage จาก undersea networking ทำให้ reliability สูงมาก

400mW
CW Laser Power
4–5×
InP Capacity Exp.
$2bn
NVDA Equity
Sole
LC-OCS Supplier
Marvell
XPU-Integrated CPO · Celestial AI Photonic Fabric
MRVL

MRVL เข้า CPO จาก angle ที่แตกต่าง — มุ่งไปที่ XPU-integrated CPO สำหรับ scale-up ผ่านการ acquire Celestial AI ที่มี Photonic Fabric technology วาง PIC บนสุด ของ XPU die (แทน edge ปกติ) ทำให้ die-edge beachfront ว่างสำหรับ HBM มากขึ้น และ bandwidth เพิ่มได้ 100s TB/s

Amazon เป็น first hyperscaler design-win สำหรับ Celestial AI chiplets ใน Trainium4 (CY27 deploy) Revenue เริ่ม 2H FY28 target $500mn run-rate Q4 FY28 → $1bn Q4 FY29 Celestial ใช้ germanium-based EAM modulators (vs micro-ring ของ NVDA) ซึ่งมี thermal stability ดีกว่า

2.4pJ
Celestial Gen1
CY27
AMZN Deploy
$500mn
Q4 FY28 Target
100×
Reach vs Copper

Bottlenecks
& Supply Risks

CPO production มี multiple critical constraints ที่จะกำหนด pace ของ adoption ต่างจาก pluggable transceiver ที่ commoditized แล้ว — CPO supply chain ยังใหม่, ผู้เล่นมีน้อย, lead time ยาว

// TEXT-AS-PICTURE: CPO PRODUCTION BOTTLENECK MAP
SUPPLY CHAIN RISK MATRIX ═══════════════════════════════════════════════════════ Layer │ Constraint │ Severity │ Timeline Fix ───────┼─────────────────────┼───────────┼───────────── InP │ 6" wafer shortage │ ████████ HIGH │ 2026–2027 COUPE │ TSMC allocation │ ███████ HIGH │ 2026 FAU │ sub-μm alignment │ ██████ MED │ 2026 Bond │ SoIC-X yield rate │ ██████ MED │ ongoing Eco │ no open standard │ ████ MED │ 2027+ Therm │ micro-ring tuning │ ███ LOW │ solved w/ EAM ═══════════════════════════════════════════════════════ KEY: RED = near-term blocker YELLOW = manageable GREEN = addressable
⚠ InP Substrate Supply

InP wafer 6" หายากและแพง ต้องการ Aixtron MOCVD ที่ lead time ยาว COHR ขยาย Texas fab แต่ capacity ไม่พร้อมก่อน mid-2026 ทำให้ LITE และ COHR ถูก lock-up โดย NVDA ล่วงหน้าหลายปี

⚠ TSMC COUPE Allocation

TSMC COUPE Gen 1 capacity ถูก allocate ให้ NVDA และ AVGO ก่อน Vendor อื่นต้องรอ access ซึ่งอาจ delay timeline ของ ecosystem ที่กว้างกว่า

⚠ Fiber Attach Precision

FAU ต้องการ alignment ระดับ sub-micron — automated process ที่ยังใหม่มาก yield rate ต้องสูงพอสำหรับ mass production TFC และ T&S คือ key players แต่ยังต้องพิสูจน์ scale

⚠ Hybrid Bonding Yield

SoIC-X bonding ที่ <10μm pitch ต้องการ Besi equipment ราคาแพงและ process control เข้มงวด yield per wafer เป็น key cost driver ที่ impact CPO ASP

⚠ Ecosystem Fragmentation

ยังไม่มี open standard สำหรับ CPO — NVDA OSA vs AVGO edge-coupled vs MRVL 3D on-die ล้วนไม่ compatible กัน hyperscaler ต้อง commit กับ ecosystem เดียว (vendor lock-in)

⚠ Thermal Management

Micro-ring modulators (NVDA) sensitive ต่ออุณหภูมิสูง ต้องการ liquid cooling — เพิ่ม complexity ใน DC design COHR/MRVL EAM modulator มี thermal stability ดีกว่า แต่ยังต้อง prove ใน scale

Bear Case: Delay Scenario

หาก InP supply หรือ TSMC COUPE yield ต่ำกว่าคาด อาจ push CPO meaningful revenue จาก CY28 ไป CY29–30 Pluggable 1.6T และ LRO จะครองตลาด scale-out ได้นานกว่า base case แต่ scale-up demand จะ inevitable ในระยะยาว — Physics ไม่มีทางหลีก

CPO TAM
Breakdown to 2030

// TEXT-AS-PICTURE: CPO TAM BUILD-UP (CY25–CY30E)
CY25 $0.0bn ░ CY26 $0.1bn ██ CY27 $0.8bn ████████ CY28 $2.9bn ████████████████████████████ CY29 $9.9bn ██████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████ CY30 $15.0bn ████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████████ SCALE-UP ████████████████████████████████████ $9.4bn (60%) SCALE-OUT ███████████████████████ $5.6bn (40%) CAGR (CY25–30): +263% │ CPO % of AI Optical TAM CY30: 20%
CPO Optical TAM CY30E$15.0bn (263% CAGR)
CPO Switch TAM CY30E (Scale-Out)$9.0bn
CPO Switch TAM CY30E (Scale-Up NVLink)$15.4bn
Scale-Up CPO Optical CY30E$9.4bn (60% of optical CPO)
CPO % of Total AI Optical Ports CY3031%
IDTechEx LT Forecast (2036)>$20bn (37% CAGR)
Besi Forecast: CPO Optical Engine Units 2025–203055 cumulative hybrid bonding units
Aixtron Optoelectronics Revenue 2025€100mn
Soitec Photonics-SOI FY26E~€86mn (25% CAGR to 2030)
Investment Thesis

CPO ไม่ใช่ "emerging technology" อีกต่อไป — entering production ramp ในปี 2025–2026 การลงทุน $4bn ของ NVDA ใน LITE+COHR, Meta validation ของ Bailly, และ TSMC COUPE ecosystem บ่งชี้ว่าระบบนิเวศพร้อมแล้ว Key inflection คือ CY28 เมื่อ Scale-Up CPO displace copper NVLink domain — Blue Ocean opportunity ที่ไม่มี optical incumbent ครองอยู่

Comments

Popular posts from this blog